RSS
Link
26 Nov

Interstellar_ALT_Artowrk

ગયા સપ્તાહના “અનાવૃત”માં લખેલું તેમ ક્રિસ્ટોફર નોલાનની વિચારોત્તેજક ફિલ્મ ‘ઇન્ટરસ્ટેલર’ ગુજરાતના મોટા ભાગના શહેરોમાં પણ રજૂ નથી થઇ. ( શેઇમ શેઇમ 😛 ) અને હિન્દીમાં ડબ પણ નથી થઇ. ( હાય હાય).

તો જેમને એ જોવા ખર્ચ/પ્રવાસ કરવા જેટલું પેશન નથી અને એના હવેના અનાવૃતના બીજા ભાગ સમા લેખમાં આવતા ફિલ્મના ક્રોસ રેફરન્સ ઉકેલવાની અધીરાઈ છે – એમના માટે આ રહ્યો જરાક સહેલો બનાવેલો કથાસાર. રિમેમ્બર, આમાં બધી ઘટનાઓ સમાવાઈ નથી અને જાણી જોઇને ઘટના પર ફોકસ રહે માટે પાત્રોના અંગ્રેજી નામો ટાળવામાં આવ્યા છે. આ સારાંશ બેઝિક છે અને બિગિનર્સ માટે છે. નેચરલી, ફિલ્મ જોવી હોય એ વાંચવાનું ટાળવું. હા, ઇટાલિક બ્લ્યુ પેરેગ્રાફ પછીનો હિસ્સો જરૂર વાંચજો 🙂  

***

બહુ દૂરના નહિ એવા ભવિષ્યની ધરતીમાં બ્લાઈટ નામના ભેદી પરિબળનાં આક્રમણના પગલે ધરતી ધૂળ ધૂળ થઇ રહી છે. પાક નિષ્ફળ જાય છે. ભૂખમરામાં બધી ટેકનોલોજીકલ સિધ્ધિઓ પાછળ છૂટી ગઈ છે. ઊર્જા છે નહિ. સૈન્યો વિખેરીને બધા ખેડૂત થવા લાગ્યા છે. પત્ની રોગમાં ગુમાવીને બે બાળકો ઉછેરતો સ્પેસ પાયલોટ કૂપર અકળાયેલો છે. એની નાની દીકરી બહુ હોશિયાર અને પપ્પાથી બહુ નજીક છે. એને એના લાયબ્રેરી રૂમમાં ધૂળની ઢગલીઓ કોઈ ગેબી સંકેતો આપતા હોય એવું લાગે છે. એમાં જ અવકાશવિજ્ઞાનની સંશોધક સંસ્થા “નાસા”નું વડું મથક મળી આવે છે. જેમાં વયોવૃદ્ધ પ્રોફેસર સિક્રેટ મિશનની તૈયારી કરે છે.

અગાઉ બ્રહ્માંડમાં મોકલેલા અવકાશયાત્રીઓની માહિતીને આધારે જ્યાં પૃથ્વી છોડી કૃત્રિમ ગ્રેવિટી સાથે સ્પેસ સ્ટેશનમાં મોકલી પછી માનવજાતને વસાવી શકાય એવા ગ્રહને શોધવાનો પ્લાન “એ” છે. જો એ ફેઈલ જાય તો માનવજાતના ભ્રૂણ વર્તમાન અવકાશયાનમાં થીજાવી રાખેલા છે, એનાથી કોઈ પ્રલય પામેલી પૃથ્વી સિવાયના ગ્રહ પર નવા જ માનવો પેદા કરી નવતર માનવ પ્રજાતિ સુરક્ષિત રાખવાનો પ્લાન “બી” છે. પ્રોફેસરની યુવાન દીકરી અને અન્ય સાથીઓ સાથે કૂપર એના મતે આકાશમાં કોઈ અજ્ઞાત શક્તિ (ધે) થકી બનેલા વર્મહોલની મદદથી બ્લેકહોલ નજીકનું બ્રહ્માંડ ઘમરોળવા નીકળે છે. આ પ્રવાસ કેટલા વર્ષો ચાલશે એની ખબર નથી. પણ જતાં પહેલા મક્કમ બાપ નાનકડી વ્હાલસોયી દીકરીને પ્રોમિસ કરે છે ખુદા ગવાહ સ્ટાઈલમાં : મૈં વાપસ આઉંગા, યે મેરા વાદા રહા.

પણ દીકરી તો જવાન સાયન્ટીસ્ટ થઈ જાય છે, વૃદ્ધ વિજ્ઞાની મરતા પહેલા એને કહે છે કે પ્લાન એ પહેલેથી જ શક્ય નહોતો કારણ કે પુરતી માહિતી નહોતી. દરમિયાન સ્પેસટ્રાવેલમાં સમય ધીમો પડતો હોઈને પૃથ્વી પર દાયકાઓ વીત્યા છતાં બાપ જવાન રહે છે. એના મિશનમાં એક ગ્રહ પર માત્ર પાણી અને એના દિવાલ જેટલા ઉછળતા મોજાં છે. બીજા પર ફક્ત બરફ છે અને પોતાનો જીવ બચાવવા સ્વાર્થથી જૂઠું બોલતો હિંસક વિજ્ઞાની છે. ત્રીજા સુધી પહોંચવાનું છે. એમાં અણધારી ઘટનાઓમાં યાન ગુમાવી એ પ્રોફેસરની દીકરીને બચાવી આગળ મોકલે છે.

પણ પોતે અને રોબો ટાર્સ ઇવેન્ટ હોરાઈઝન પાસે સરકીને અકસ્માતે એક પાંચ ડાયમેન્શનના “ટિઝરેકટ” ટાઈપના ફાઈવ-ડી ટ્રાન્સપેરન્ટ ક્યુબમાં ફસાઈ જાય છે. જ્યાંથી એને પોતાનો ભૂતકાળ અને દીકરી નાની હતી, ત્યારનો લાયબ્રેરી રૂમ દેખાય છે. જેમાં એ ગુરુત્વાકર્ષણની મદદથી બ્લેક હોલના કેન્દ્રમાંથી રોબોએ ભેગો કરેલો ડેટા ભૂતકાળમાં ટ્રાન્સફર કરે છે. જેના જોરે દીકરી અધૂરા સમીકરણો પુરા કરી માનવજાતને કૃત્રિમ ગ્રેવિટી ઉભી કરવા નળાકારરૂપે ગોળ ફરતા સ્પેસ સ્ટેશનોમાં વર્તમાન માનવજાતના વંશજોને બચાવે છે. અંતે વૃદ્ધ દીકરી મરણપથારીએ છે ત્યારે દેખાવમાં જવાન રહેલા બાપ સાથે એનું ટીઅરજર્કર બોલીવૂડીશ મિલન થાય છે.

***

ઇન્ટરસ્ટેલરમાં નોલાને ખાસ્સી વૈજ્ઞાનિક ઓથેન્ટીસીટી રાખી વાહવાહી મેળવી છે, પણ સાથોસાથ ફિલ્મને ડોક્યુમેન્ટ્રી બનતા અટકાવે એવી સિનેમેટિક લિબર્ટી પણ લીધી છે. જેમ કે, એક કલાક = ૭ વર્ષ જેવો જંગી ટાઈમ ડિફરન્સ ધરાવતો ગ્રહ બ્લેક હોલે વળ આપેલા સ્પેસટાઈમની અત્યંત નજીક હોય ને તો એ ગબડી પડે. (ગ્રહને પોતાની ગરમી કે પ્રકાશ ના હોય – એ બધું તારાને હોય) એવું નાં થાય તો ય બ્લેક હોલને લીધે ગૃરુત્વાકર્ષણ પહાડ જેવા મોજાં તો ઉભા કરે, પણ અંતર વધે એમ ગ્રેવિટીનું જોર ઘટે. એટલે બ્લેક હોલ તરફના મોજાં અને દૂરની સપાટી વચ્ચે મોજાની ઈમ્પેક્ટમાં એટલો ફેર પડે કે પ્લેનેટ પર ચિક્કાર ધુમ્મસ-વેપર પેદા થાય એને એના દબાણમાં પ્લેનેટ વીખેરાઈ જાય ! માટે પહેલો વોટર પ્લેનેટ સાયન્ટીફિકલી ટકે નહિ.એવું હું જેટલું વિજ્ઞાન જાણું છું, એના આધારે લાગે છે.

બીજી એક આડવાત, ઇન્ટરસ્ટેલર માટે નોલાનના જરૂરી વખાણ બંને લેખમાં છુટ્ટી કલમે  કર્યા જ છે. ( અને અગાઉ ઇન્સેપ્શન પર લખેલી ટ્રાયોલોજી તથા ડાર્ક નાઈટ પરના લેખોમાં ય !)  પણ આ ફિલ્મ વધુ એક વખત અઠંગ સિનેરસિયાઓ માટે નોલાનની એક ફિલ્મમેકર તરીકે મર્યાદાઓ પણ છતી કરે છે. નોલાનની બધી જ ફિલ્મો જુઓ તો રાકેશ રોશનની માફક પ્લોટલાઈન સેઈમ લાગે. હીરો અમેરિકન ગોરો હોય. આયુષ્યની ત્રીસી વટાવી ચુક્યો હોય…એને ક્રેઝી કહી શકાય એવા જરા હટ કે શોખ હોય અને કોઈ એક બાબતમાં અપાર પ્રતિભાશાળી અને બુદ્ધિમાન હોય. કોઈ ખાસ બાબતનું એને પાગલ જેવું વળગણ હોય. અને ભૂતકાળની કોઈ ગમખ્વાર ઘટનાના આઘાત સામે એનો આંતરિક સંઘર્ષ ચાલતો હોય. આમાં એવો જ કોઈ વિલન કે સિચ્યુએશનના ટ્વિસ્ટસ મૂકો – અને એના લાજવાબ માનવમનના નિરીક્ષણો તથા સમાજ-આસપાસનું જગતનાં પરની વ્યાખ્યાઓ અને કોમેન્ટ્સ ભભરાવો એટલે નોલાન ફિલ્મ ઈઝ રેડી. હા, એનું આ પ્લોટ વારંવાર કહેવા માટે સતત બદલતું પ્રિમાઈસ મૌલિક અને અનોખું હોય છે. ઇન્સેપ્શનમાં સપનું કે પ્રેસ્ટીજમાં જાદૂ કે ઇન્ટરસ્ટેલરમાં સ્પેસસાયન્સ અને બેટમેન, મેમેન્ટો કે ઇન્સોમેનિયામાં થ્રીલિંગ બેકગ્રાઉન્ડ…અને સ્ટ્રોંગ આઈડિયાઝ માટે તો એ સ્લામીનો અધિકારી છે.

ઉપરાંત, નોલાન ઈઝ ક્લીઅરલી નોટ રોમેન્ટિક. એના લગભગ પાત્રો સેક્સલેસ લાગે. જાણે આવેગોને બદલે દિમાગી તરંગોથી ઉત્તેજિત થતાં હોય તેવા ! ઠંડા અને કેમિસ્ટ્રીમાં કૃત્રિમ. એક જીવંત ધબકતું નોર્મલ વિશ્વ એ આપણા સંજય ભણસાલીની જેમ જ બનાવી શકતો નથી. એને વાત કહેવા માટે એબ્નોર્મલ / અનરિયલ કે ડાર્ક નોઈર પ્રકારનું વાતાવરણ જોઈએ. ફિન્ચર કે સ્કોરસીસ કે સ્કોટ કે કુબ્રિક કે ઝેમેક્સસ કે કુરોન કે કેમેરૂન વગેરે વૈવિધ્યમાં ખાસ્સો ઉંચો સ્કોર કરી જાય. આ ટીકા નથી. પણ સ્પષ્ટ વિશ્લેષણ છે. સ્પીલબર્ગ એટલે જ નોલાનથી જોજનો ઉંચે છે. અહીં ઇન્ટરસ્ટેલરની ટાઈમલાઈન સમજાવતા બે ચાર્ટ્સ નેટ રત્નાકરમાંથી વીણ્યા છે એ જુઓ પછી ઇન્ટરસ્ટેલર માટે એને પ્રેરણા મળેલી એ ફિલ્મોની યાદીનો ચાર્ટ છે. એમાં સ્પીલબર્ગની ફિલ્મો છે જ. અને છેલ્લે બોનસમાં લિંકસ છે :નોલાનની આ ફિલ્મ બનાવવા માટે પ્રભાવિત કરનાર ૯ ફિલ્મોની ટ્રેલર સહિતની  રસપ્રદ વિગતો તથા સ્પીલબર્ગ માટે મૂળ લખાયેલી સ્ક્રિપ્ટ કેવી હતી એ બયાન કરતી એક લિંક.

interstellar
inter3
nolan1http://wallstcheatsheet.com/entertainment/9-films-that-inspired-christopher-nolans-interstellar.html/?a=viewall

http://www.slashfilm.com/interstellar-script-differences

 
25 Comments

Posted by on November 26, 2014 in cinema, science

 

25 responses to “ઇન્ટરસ્ટેલર : સરળ કથાસાર અને ….

 1. thakur7600

  November 26, 2014 at 12:15 PM

  Sir, kya aap ko pata hai k Interstellar hindi me dub kyu nahi huyi.

  Liked by 1 person

   
 2. bharat patel

  November 26, 2014 at 1:19 PM

  Dear Jaybhai,
  I expectedNothing less than what you wrote about INTERSTELLAR . One interesting point I would like you to notice that how much Nolan impressed by Indi and its great philosophy? you must noticed in his every film he referred india in a positive note. you just think on that point and write something. PLEASE.
  THANKS for such a fantastic article as you do ALWAYS.

  Like

   
 3. Arpita Buch

  November 26, 2014 at 2:09 PM

  Congratulations !!! for the superb article on INTERSTELLAR , it helps lot to understand the movie.
  I watched the movie, it’s amazing . I am a great fan of your column . Keep writing such a beautiful article. Wishing you a great success ahead…….

  Liked by 1 person

   
 4. AMUL SHAH

  November 26, 2014 at 3:33 PM

  JAIBHAI

  VERY INTERESTING…THROUGHLY READ LAST THURSDAY ARTICLE THRICE…DISCUSSED WITH SON—IN “IT ENGG” .ALSO TAKEN HIM FOR MOVIE…ALSO SEEN GRAVITY..

  LAST WEEK VISITED PALITANA…AND PASSED 3/4 HOURS IN “JAMBUDWIP” SCIENCE CENTRE ….HUMBLE REQUEST TO SAY SOMETHING ABOUT THESE MOVIE IN CORDINATION OF RESEARCH BY M.SAHEB AND TEAM.

  PLEASE GIVE YOUR CONTACT…WANT TO TALK SOMETHING…AND SEND YOU THE BOOKS ON SPACE SCIENCE AND OTHER SCIENCE THEORY CHALLENGED BY M.SAHEB…SANJAY VORA HAS WRITTEN AND EDITED THESE BOOKS BASICALLY WRITTEN BY M.SAHEB
  GREAT RESEARCH IS GOING ON THIS SUBJECT IN JAMBUDWIP OF PALITANA YOU MUST REFER THAT BEFORE SECOND EPISODE OF THURSDAY ARTICLE ON “interstellar”

  One more thing…
  please also say some thing on : :GADHIMAI FESTIVALI OF NEPAL

  http://ibnlive.in.com/videos/514798/nepal-gears-up-for-the-biggest-animal-slaughter-gadhimai-festival.html

  Liked by 1 person

   
 5. Kamlesh Kathawadiya

  November 26, 2014 at 3:41 PM

  It was a best movie which helped me to fill the space a little, that also in Rs. 200/- what else one should ask….

  Liked by 1 person

   
 6. amulsshah

  November 26, 2014 at 3:49 PM

  AIBHAI

  VERY INTERESTING…THROUGHLY READ LAST THURSDAY ARTICLE THRICE…DISCUSSED
  WITH SON—IN “IT ENGG” .ALSO TAKEN HIM FOR MOVIE…ALSO SEEN GRAVITY..

  LAST WEEK VISITED PALITANA…AND PASSED 3/4 HOURS IN “JAMBUDWIP” SCIENCE
  CENTRE ….HUMBLE REQUEST TO SAY SOMETHING ABOUT THESE MOVIE IN CORDINATION
  OF RESEARCH BY M.SAHEB AND TEAM.

  PLEASE GIVE YOUR CONTACT…WANT TO TALK SOMETHING…AND SEND YOU THE BOOKS
  ON SPACE SCIENCE AND OTHER SCIENCE THEORY CHALLENGED BY M.SAHEB…SANJAY
  VORA HAS WRITTEN AND EDITED THESE BOOKS BASICALLY WRITTEN BY M.SAHEB
  GREAT RESEARCH IS GOING ON THIS SUBJECT IN JAMBUDWIP OF PALITANA YOU MUST
  REFER THAT BEFORE SECOND EPISODE OF THURSDAY ARTICLE ON “interstellar”

  One more thing…
  please also say some thing on : :GADHIMAI FESTIVALI OF NEPAL

  http://ibnlive.in.com/videos/514798/nepal-gears-up-for-the-biggest-animal-slaughter-gadhimai-festival.html

  Like

   
 7. snehal mehta

  November 26, 2014 at 4:13 PM

  Thank for detailed info. 👍

  Liked by 1 person

   
 8. Rashmin Rathod

  November 26, 2014 at 6:39 PM

  Great Analysis Jaybhai. Nolan and you are always my fvt.

  Liked by 1 person

   
 9. Rashmin Rathod

  November 26, 2014 at 6:46 PM

  Cooper: You don’t believe we went to the Moon?
  Ms. Kelly: I believe it was a brilliant piece of propaganda, that the Soviets bankrupted themselves pouring resources into rockets and other useless machines…
  Cooper: Useless machines?
  Ms. Kelly: And if we don’t want to repeat of the excess and wastefulness of the 20th Century then we need to teach our kids about this planet, not tales of leaving it.
  Cooper: You know, one of those useless machines they used to make was called a MRI, and if we had one of those left the doctors would have been able to find the cyst in my wife’s brain, before she died instead of afterwards, and then she had been the one sitting here, listen to this instead of me which’ll be a good thing because she was always the… a calmer one.
  This is the conversation between a father and the School management who have decided to detain his child. After Inception again Nolan come with the movie which require your constant attention in the movie and yet its very difficult to understand that what is going on and what will be the next. With having the budget of 165 million dollar Nolan has created a impact-full master piece which recovered by 321 million in just 2-3 weeks after launch. Writer is Christopher Nolan’s brother Jonathan Nolan, who worked four years on the script ( cant think in Bollywood). He studied relativity at the California Institute of Technology while writing the script.( what a dedication). A lot more which can be feel at screen. Must watch who love Science, Fiction and Thrills. Thank you Akshay Ambedkar & Jay Vasavada for recommending such film. If possible want to watched movie with you next time.

  Liked by 1 person

   
 10. Milan Barsopia

  November 26, 2014 at 7:29 PM

  One observation that u missed… in Nolan sir’s movies GF/wife is either dead/dies (memento, tdk, the prestige, inception, interstellar) or creates problems (batman begins, inception, tdkr)

  Also Nolan sir said that he is not worried about versatility. He wants to make only films that he likes and are his style, about time, layers highly intellectual etc. (Best e.g. Tarantino nothing wrong in it) For the same he also supports and encourages film makers e.g. Zack Snyder, Wally Pfister etc.

  Liked by 1 person

   
 11. Paras Bhatt

  November 26, 2014 at 10:04 PM

  Good

  Liked by 1 person

   
 12. Brijesh B. Mehta

  November 27, 2014 at 1:36 AM

  Reblogged this on Revolution.

  Liked by 1 person

   
 13. Shaikh Abduljabbar

  November 28, 2014 at 10:09 PM

  THANK YOU JAY SIR

  Liked by 1 person

   
 14. JANAK DODIYA

  November 28, 2014 at 10:49 PM

  THANKS FOR WRITING SUCH A NICE REVIEW AND ENLIGHTING US.

  Liked by 1 person

   
 15. Prakashchandra Khemchanddas Limbachiya

  December 1, 2014 at 1:24 AM

  Jaybhai,Your article on smart Singapore make us jealous.Are the teachers of Singapore use chalk or marker pen? I think we should try to aware the society to not to use chalk for the health cause of students as well as teachers.

  Liked by 1 person

   
 16. dinpatel2

  December 3, 2014 at 3:26 PM

  I see the the movie but understand today properly thanks

  Jay Vasavada

  from Vadodara-

  dinesh Patel…..
  9998217793

  Liked by 2 people

   
 17. Anand Rangpara

  December 7, 2014 at 8:30 PM

  સારુ થયુ તમે સ્ટોરી કંસેપ્ટ આપી દીધો. બાકી આપડા રાજકોટમાં ઇંટરસ્ટેલર આવી નહીં. ત્રણ મહીના પછી હવે સમ ખાવા પુરતી એક્ઝડસ: ગોડ્સ એન્ડ કીંગ્ઝ આવી છે, એ પણ ૩ડી માં.

  Liked by 1 person

   
 18. rahul

  January 4, 2015 at 2:39 PM

  Thanx jay sir

  Liked by 1 person

   
 19. rahul

  January 4, 2015 at 2:41 PM

  Thanx

  Like

   
 20. Vi Shal

  May 31, 2015 at 10:22 PM

  is it the so called ‘maya’ mentioned in our scriptures?

  Like

   
 21. ravipatel

  November 3, 2015 at 11:28 PM

  JAYBHAI,
  Inception ane The Dark Night par na article blog par muko ne, please..

  Like

   
 22. ravipatel

  November 3, 2015 at 11:28 PM

  The Dark Knight,, Sorry

  Like

   
 23. kirit senjaliya

  November 16, 2015 at 3:02 AM

  Excellent

  Like

   
 24. bhadreshthummar

  July 29, 2017 at 10:59 PM

  According to movie, “they” are our future descendants who have advanced Physics knowledge and hence help us solving 5D Gravity equation. 
  Wormhole may have been created accidentally . Physicist Kip Thorne says that think of space as not a void, but a fabric which constantly  stretches and expand itself and hence, accidentally , a wormhole may have been formed. 

  Like

   

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: