RSS

રાંઝણા – 2

07 Jul

ગયા વખતે આ પોસ્ટમાં  તમે રાંઝણા ફિલ્મ પર મેં લખેલા લેખનો પહેલો ભાગ વાંચ્યો. પહેલો બ્લોગ પર મુકવો પડ્યો એટલે એટલી પ્રિન્ટ મિસ્ટેક્સ ના હોવા છતાં બીજો ય મુકવાનો જ રહે. હજુ બ્લોગ પર લેખ લખતી વખતે એકઠા થયેલા ડીલીટેડ સીન્સનો એક ટૂંકો ત્રીજો ભાગ મુકવાની ઈચ્છા છે. આફ્ટરઓલ, બિલકુલ સેલેબલ નહિ એવી પેર હોવા છતાં હીટ તો ખરી જ પણ રિલીઝના બે વીક પછી પણ જેની ચર્ચા થતી રહે એવી ઐતિહાસિક અસર છોડતી આ ફિલ્મ બોલિવુડની એવરગ્રીન ક્લાસિક છે. એની વે, અત્યારે ફિલ્મમાં ન્હાયા પછીનો બીજો સહજ વધુ ડાર્ક પણ ઓછી ચર્ચાતી વાસ્તવિકતા દર્શાવતો લેખ વાંચી લો…ફિલ્મ ના જોઈ હો તો જોઈ લેજો.

 

બડી વફા સે નિભાઈ હમને, તુમ્હારી થોડી સી બેવફાઈ..!

raanjhanaa

કેમ છોકરીઓ માટે એને જે પાગલની જેમ ચાહતો હોય અને પોતે જેના પાછળ પગલી હોય તે પુરૂષ મોટે ભાગે અલગ અલગ હોય છે?

 

તું છો રાણી, ક્વીન.

તારાથી ઘણીયે ઉંચી હોય છે.

તારાથી કેટલીયે વધુ પવિત્ર હોય છે. શુદ્ધ.

તારાથી વધુ પ્યારી પણ ઘણી હોય છે.

પણ તો ય તું છો રાણી.

તું જ્યારે શેરીમાં નીકળે છે

ત્યારે બધા તને એ રીતે ઓળખતા નથી.

કોઈને નથી દેખાતો તારા ચહેરા પર ઝગમગતો તાજ.

કોઈ જોતું નથી એ લાલ સોનેરી જાજમને- જેના પર તું ચાલે છે.

અને જ્યારે તું દેખાય છે,

બધી જ નદીઓ મારા શરીરમાં ઉમટે છે.

ઘંટારવ આસમાન ધ્રુજાવે છે

મંત્રગાનથી સૃષ્ટિ ભરાય છે

માત્ર તું અને હું,

માત્ર તું અને હું, માય લવ

મને સાંભળ તો ખરી !

 

પાબ્લો નેરૂદાની આ અદભુત પ્રેમકવિતા છે. એક આશિક દીવાનાના દિલનો દસ્તાવેજ.

આશિક અહીં માશૂકને કહે છે કે તું જ એકમાત્ર રૂડીરૂપાળી સુપરસ્પેશ્યલ છો, એવું નથી. આમ તો બીજા ઘણા માટે તું ઓર્ડિનરી જ છો. પણ મારા માટે તું એકસ્ટ્રા ઓર્ડિનરી છો, રૂદિયાની રાણી છો. ગોપીઓ વચ્ચે રાધા છો. અને જે તારૃં છલકતું રૂપ, દમકતો ઠસ્સો દેખાય છે, એ કોઈ પરમના સાક્ષાત્કારથી કમ નથી. લૈલા કો જરા મજનૂ કી નિગાહોં સે તો દેખો !

લવના સ્ટેજ હોય છે, ફેઝ હોય છે. એક લવ શરૃઆતમાં એડિકશનવાળો હોય છે, જેમાં પ્રેમી/પ્રેમિકાનું વળગણ થયા રાખે છે. આસમાનના સિતારા કરતા વધુ સંખ્યામાં રોજ એના જ વિચારો આવ્યા કરે, એનો જ ચહેરો દેખાયા કરે, એના જ સ્વરના ભણકારા ગુંજયા કરે! એક પેશનવાળો હોય છે, જેમાં ગમે તેમ કરીને એને પામવાની, સ્પર્શવાની, જીતવાની, ચૂમવાની આરઝૂમાં મન ઝૂર્યા કરે. એના ગાલ સાથે ગાલ અડાડી ભેટવાનું કે એના ખોળામાં માથું અને એમાં ચાલતા સઘળા અવળાસવળા વિચાર મૂકીને સૂવાનું મન થયા કરે.

અને એક લવ ડિવોશનવાળો હોય છે. (એમ તો ઓબ્સેશનવાળો- મારામારી કરવાવાળો કે નુકસાન પહોંચાડવાવાળો પણ હોય છે, લેકિન વો લવ નહિ, જેલસી- પઝેસિવનેસ હો ગઈ). ટેન્શન નહિ, સેન્સેશન. ટુ સરેન્ડર, ટુ સેક્રિફાઈસ. કોઈ અપેક્ષા નહિ, બસ ભક્તિની માફક મુક્તિ કાજે સમર્પણ! તર્ક નહિ, લાગણીઓનો અર્ક. વિકસતો વિકસતો આ પ્રેમ આપોઆપ કેસરકઢેલી બાસુંદી જેવો મલાઈદાર અને મેચ્યોર બને છે, જીવનના તાપમાં ઉકળી ઉકળીને! જેમ શિષ્ય ગુરૃ સામે, ભક્ત ભગવાન સામે ઝૂકી જાય છે, અને ગુરૃ કે ગોવિંદ ગમે તેટલી કસોટીઓ કરે, ગમે તેટલા ફટકા મારે- તો ય સુખ આપે તે જ ભગવાન જેવી સોદાબાજી કરતો નથી. જવાન દીકરાના મોતના દુઃખ પર પણ જે ગમે જગતગુરૃદેવ જગદીશને કહીને નરસિંહ મહેતાની જેમ શામળિયાના ધ્યાન અંગે શંકા કરવાને બદલે વધુ સમર્પિત થાય એવો ડિવાઈન ડિવોશનલ લવ!

‘રાઝણા’ની મંઝિલ પડતા- આખડતા- ભૂલો કરતા- આવેશમાં આવતા માસૂમ બચ્ચાંથી જેનું દિલ દુખે તે જવાન અને ત્યાંથી તબક્કાવાર પ્રેમની આંતરચેતનાના અજવાળે ઈશ્વરતુલ્ય ઈન્સાન બનતા નાયકના ગ્રોથનો ગ્રાફ કંડારવાની છે. જેમ ભક્ત-ભગવાનનો પ્રેમ આમ જુઓ તો વનસાઈડેડ જ હોય છે. ભગવાન ભાગ્યે જ દેખાવાના કે રોજ મળીને વાત કરવાના છે કે બધા દુખો કંઈ ચપટી વગાડતા દુર કરવાના નથી, ઉલટું મોક્ષ-મિલનની તડપ વધારવાના છે, છતાં એકતરફી સમર્પણથી ભક્ત તો પ્રભુચરણે શરણાગિત સ્વીકારતો જ જાય છે, એણે જ ભજેલા ઈશ્વર-અલ્લાહ-ગોડનું આપેલું મોત પણ એક દિવસ સંધારાની જેમ સ્વેચ્છાએ ગળે વળગાડી લે છે, એવું જ આપણા આ બનારસીયા રાંઝણાનું છે. એટલે સ્તો ગત સપ્તાહે ‘અનાવૃત’ના લેખમાં જોયું તેમ, એની કહાની બનારસમાં આકાર લે છે. જે શહેર જ ભારતીય સંસ્કૃતિમાં નિઃસ્વાર્થ ભક્તિ, પાપનો પસ્તાવો કરી પુણ્યની શુધ્ધિ અને પવિત્ર નિર્મળતાનું જીવતું જાગતું પ્રતીક ગણાય છે.

આજે બધા ‘સાચો પ્રેમ હોય?’ એવા ડાઉટ કરે છે (જેને ‘સાચી શ્રધ્ધા હોય?’ એવો ય સંશય ઢોંગીઓના ફુગાવાને લીધે ઉઠે જ છે ને!) ત્યારે બનારસના સિમ્બોલથી અસલી પ્રેમના શંકરે નીલકંઠ બની ઝેર પીને કુંદન (સોનુ) બનવા કેવું બળવું-ટીપાવું પડે છે, એની ગાથા છે રાંજણા. પ્રેમથી પરમેશ્વર બનવાનો “ગાઈડ” (વિજય આનંદ)નુમા સંદેશ! આ રાજધાની દિલ્હીનો વિચારીને, ગણીને, ભવિષ્યની સંભાવના મુજબ ચોકઠાં ગોઠવીને એરેન્જ કરાતો કે દુનિયાને દેખાડવા માટે જીવનસાથી પામતો સંબંધ નથી. આ ગંગા જેવો ખુદાઈ ઈશ્ક છે!

raanjhnaa 3અને એટલે જ ફિલ્મની વાર્તાને જ આગળ વધારતી કડી બનતા ઈરશાદ કામિલ-રહેમાનના ગીતોમાં આ મોંઘેરી મહોબ્બતના રંગીન લસરકા ચીતરાયા છે. મોહે ચાકર રાખો જી,ની અદામાં નાયક કેફિયત આપે છે- તુમ તક તુમ તક અરજી મેરી, ફિર આગે જો મરજી તેરી, મેરી અક્કલ દીવાની તુમ તક, મેરી સકલ જવાની તુમ તક… અને દુશવારી, હોશિયારી, ખુમારી, કહાની બધું જ પ્રિયજનના ચરણે પુષ્પની જેમ ધરી દીધા પછી એ જ હીરો ચિલ્લાઈ છે- ઐસે ના દેખો, મુજે કુછ નહિ ચાહિયે તુમ સે, ના દિલાસા ના ભરોસા, ના વાહવાહી… ના હમદર્દી… ના સપના, ના સહુલત… મૈં હું ઉન લોગો કા ગીત જો ગીત નહિ સુનતે, પતઝડ કા પહેલા પત્તા, રેગિસ્તાન મેં ખોયા આંસુ, ગુઝરા વક્ત…

એક ખોવાઈ ગયેલી, ચુકાઈ ગયેલી ક્ષણ ફરીથી મેળવવાની ‘દેવદાસીય’ પીડામાંથી પસાર થતા પુરૃષનો આ આર્તનાદ છે. પુરૃષનો એટલે કે પ્રેમમાં ફાઈનલ ચોઈસ હમેશા સ્ત્રીની હોય છે. બળજબરીથી દેહ ભોગવવા કે સંબંધ દુનિયાને દેખાડવા મળે- પણ સ્ત્રીનું હૈયું ના મળે! પ્રપોઝ કરવા પુરૃષે ઘૂંટણિયા ટેકવવા પડે, અને પ્રચલિત માન્યતાથી વિરૃધ્ધ બહુધા (મોસ્ટલી) પુરૃષે અંદરથી ચોટ ખાઈને જીવવું પડે. સ્ત્રી તો રડી, પછડાઈને મોટે ભાગે પોતાનો રસ્તો એડજસ્ટ કરી લે.

એટલે ભલે અમુક નાલાયક નાદાન પુરૃષો સ્ત્રીને રમકડું માની બહેલાવવા કે છેતરવા હથેળીમાં ચાંદ દેખાડીને ફરી જાય. અપવાદો બાદ કરતા સ્ત્રીના કન્ફ્યુઝન પુરૃષનો ફ્યુઝ ઉડાડી દેતા હોય છે!

‘રાંઝણા’ના નાયકની આવી જ અવસ્થા છે, એ શેતાન નથી કે બધું ખેદાનમેદાન કરે, એટલે પ્રેમમાં સફળ થવા કરતા, (એકતરફી) પણ પ્રેમમાં રહેવામાં જ એ ધન્યતા અનુભવતો ભોળોનાથ છે. પણ જેણે સહન કર્યું હોય એને ખબર હશે કે નરના મગજમાં એકવાર એક ગમતી નારી સ્થાન લઈ લે, પછી એમાં બાકી બધું સેકન્ડરી, ગૌણ બને છે. બીજા વિચારો બહુ આવતા નથી. મોટે ભાગે આખી જીંદગી એ અધુરી કેપેસીટીથી જ કામ કરે છે. પ્રેમપ્રાપ્તિનો ખાલીપો એની પાંખો આજીવન ઘાયલ રાખે છે. એમાં જે ખરી શક્યતાઓ હોય છે, કારકિર્દીમાં આગળ વધવાની એ પેલી મનમાં અડ્ડો જમાવીને પડેલી પ્રેયસીની યાદોમાંથી જલાધારીની જેમ ટપકતા સ્મૃતિઓના ટીપાંને લીધે કદી પૂરી થતી જ નથી. ફિલ્મના ડાયલોગની જેમ પનોતી સાડાસાત વર્ષે છોડે, પણ યુપીએસસી એકઝામની જેમ વર્ષો સુધી પ્રેમ નથી છોડતો. દિશા અને દશા બધું પલટાવી નાખે છે. અને આવો હડહડતો અન્યાય કરનારી સ્ત્રી મોસ્ટલી શાંતિથી પોતાની લાઈફ સ્ટેપ બાય સ્ટેપ સેટ કરતી જાય છે. પુરૃષ સ્ટેપ બાય સ્ટેપ ડિફ્રોસ્ટ થઈ ઓગળતો જાય છે! કેન્ડેન્સ બુશનેલનું ક્વોટ હતું ને : પુરૃષે ભલે આગ શોધી હોય, સ્ત્રીને એની સાથે રમતા આવડે છે!

* * *

એવરેસ્ટ અને કૈલાસ જેવા ‘રાંઝણા’ના બે ડાયલોગ્સ છે. જેમાંનો એક તો ફિલ્મની ધરી જેવો છે, સેન્ટર પેટ્રોલ ટેન્ક જેવો છે! (સ્પોઇલર એલર્ટ, ઓનવર્ડસ!)

ધનુષ એના ગર્લફ્રેન્ડ હોવાથી સ્કૂટર પાછળ બેસાડવા ફીલ ઝંખતો, એનો ઉપયોગ કરતી સોનમને કંઇક આવું કહે છેઃ તુમ્હેં કયા લગતા હૈ, તુમ હૂર કી પરી હો? તુમસે પ્યાર કરના મેરા ટેલન્ટ હૈ, ઇસમેં તુમ્હારા કોઇ હાથ નહિં. તુમ્હારી જગહ કોઇ ભી હોતી તો મૈં ઉસસે ભી ઇતના તૂટ કર પ્યાર કરતા.

બસ, અહીં આ ફિલ્મ છે એવું લાગે કારણ કે મોટેભાગે જીંદગીમાં કુંદન જેવા સીધાસરળ પ્રેમી પુરૃષો હોય (ચાલબાજ જૂઠા ગિલીન્ડરોની વાત નથી) જે હસતા મોંઢે બલિદાનવાળો પ્રેમ કરતા હોય છે. ઝોયા જેવી છોકરીઓ હોય જે સેનેટરી નેપકીનની જેમ એમના મૂડ બદલીને કયારેક હુંફાળી ઇઝી તો કયારેક સુગાળવી બિઝી બનતી હોય છે. ઘડીકમાં વ્હાલ વરસાવે, ઘડીકમાં અંતર રાખે! અને રિયલ લાઇફના ડાહ્યાડમરા લાફા ખાઇને પણ પપ્પીનો અહેસાસ મેળવનારા બિચારા કુંદનો ભમરાળી ઝોયાઓને આ સંભળાવી નથી શકતા! પછી એમના સ્કૂટરની ઘોડી ચડીને સ્થિર થતી નથી. ( બાકી, પુરુષ પ્રેમ રેડી રેડીને કોઈ સામાન્ય સ્ત્રીને પોતાના મનમાં મહાન બનાવી દે છે – વાંચો અહીંની આગળ લખેલી કવિતા અને પછીનો ફકરો )

કુંદનબિરાદરો, મોટી દક્ષિણા ચૂકવીને જડેલો ગુરૂમંત્ર બરાબર યાદ રાખો- તમે જેના હેડ ઓવર હિલ્સ લવમાં ઉંધેકાંધ પડયા હો, એ છોકરી લવની વાત સાઇડ પર રાખીને ફ્રેન્ડશિપ ઓફર કરે ત્યારે એમાં હજાર હજાર એમ્બ્યુલન્સની સાયરન સાંભળીને ભડકી ભાગતા શીખજો! નહિં તો અંજામ રાંઝણાઓ કે રાંઝાઓની જેમ બીજાની થઇ ચૂકેલી મહેબૂબાઓના હાથે ઝેરના પ્યાલાઓ પીવાનો આવવાનો! એકઝાટકે નહિં મરો, તો ટુકડે ટુકડે એને કયારેક જોઇને, મળીને, વાત કરીને, એનો ખભો બનીને ટેકો કરીને અંદર અંદર મરતા રહેશો! એને તો આ દર્દનો કદી અહેસાસ જ નહિં હોય, સહાનુભૂતિ હશે બસ બહુ બહુ તો!

છોકરીઓ (અપવાદો બાદ કરતા) ભાગ્યે જ લોજીકથી મેચ્યોર ડિસિશન લે છે. એટલે તમારા પ્રેમ અંગે તમે ગમે તેટલી મજબૂત પુરાવાઓવાળી દલીલો કરશો, તો યે ખાસ ફરક નહિં પડે. ફ્રેન્ડ બનેલી ગર્લને તમે દુઃખમાં સહારો આપશો, તો બીજી વાર દુઃખ પડે ત્યારે જ તમને યાદ કરશે- પણ પાર્ટનર બનાવી સુખ નહિં આપે! પ્રેમઘેલા થઇ સપોર્ટ કરવા જાવ, તો હસતા મોઢે સપોર્ટ સ્વીકારી લેશે- પણ પ્યારની વાતોથી મોં મચકોડશે. એને ચેલેન્જ ફીલ થાય (જેમ સોનમને એની નોંધ ન લેતા અભયમાં થાય છે) તો એ ગલોટિયાં ખાઇને પાછળ પડી જશે, મેસેજીઝ કરશે અને મળવા દોડશે. પણ એને બધો લવ એક સાથે હોલસેલમાં તાસક પર શરૃઆતમાં ધરી દેશો કે મુંઝાઇને મુળ મુદ્દા પર આવવાને બદલે ચૂપ રહી આડીઅવળી રીતે એની કંપની ઝંખવા હવાતિયાં મારશો તો એ ભાવ ખાશે, આપશે નહિં! પછી એના લગ્નની કંકોત્રી મળે એમાં ગેસના બાટલા ય ગોઠવવા પડશે બહુ સારા માણસ હશો તો લગ્નની તૈયારીના!

raanjhanaa 2ફિલ્મમાં બરાબર બતાવ્યું છે એમ છોકરીઓ ખલનાયક હોય છે, એવું ય નથી. ઝોયાનું ચરિત્ર સરસ ઘડાયુ છે અને સપાટ સોનમે એ પાત્રના વળાંકો બરાબર ઉપસાવ્યા છે. ફિલ્મની ઉંચાઇ એ જ છે કે કુંદન નહિં, સર્જકની નજરમાં પણ નાયિકા ખરાબ નથી. પણ મોટે ભાગે ભણેલી, સ્માર્ટ લાગતી છોકરીઓને ય પ્રેમ કે પસંદગીની બાબતમાં પોતે શું કરે છે, તેની ખબર ખુદને ય હોતી નથી. એમનો વાંક નથી, એમની મેન્યુફેકચરિંગ ‘ઇફેકટ’ છે. (ડિફેકટ તો કેમ કહેવાય ગમતી ગર્લને! 😛 😉 ) એ ફીલિંગમા ઝોલા ખાય છે. કોઇ બદઇરાદાથી નહિં પણ સહજભાવે પોતાને પ્રેમ કરતા વ્યકિતને જ પોતે જેને પ્રેમ કરે છે, એની વાર્તાનો શ્રોતા કે એની મુંઝવણોનો મદદગાર બનાવી દે છે. એને એમાં ‘વિશ્વાસુ મિત્ર’ દેખાય છે. એક વાર ફ્રેન્ડ મોડમાં ગયા પછી ફરી મહોબ્બત મોડમાં આવવું બહુ અઘરૃ, બહુ ફિલ્મી છે. ખાસ કરીને ત્રીજો ખૂણો હોય ત્યારે. માટે છોકરી લવની દરખાસ્તના જવાબમાં આપણે ફ્રેન્ડશિપ કરીએ એવું કહે કે કાળોતરો નાગ ફેણ ચડાવી બેઠો હોય એમ ઠેકડો મારીને, મુઠ્ઠીઓ વાળીને નાસજો. ‘ચૂલામાં પડી તારી ફ્રેન્ડશિપ, કપાળ તારા બાપનુ’ કહી પતલી ગલીમાં છટકજો. એમાં બેઉ પાર્ટીનું ભલું છે, અને ‘પલટ’નો ચાન્સ પણ!

મગર, કમબખ્ત ઇશ્ક હૈ! જો વાદળ ફાટવા જેટલું પ્રેમનું ઘોડાપૂર હશે તો આ એટલું આસાન નહિં હોય, અને પળ પળ કપાવા, પૂરમાં તણાવા તૈયાર રહેવું પડતું હોય છે પછી! થઇ શકે તો ફિલ્મ ઇન્ટરવલમા હેપી એન્ડિંગ સાથે પૂરી. પણ પ્રેમ એવી સ્થિતિ છે કે જેમાં તમારૃં સુખ જ સામેનાના સુખમાં સમાયેલું હોય છે. યહી તો ઇશ્ક હૈ. ઝોયાની જગ્યા બિંદિયા ન લઇ શકે. આંસુઓથી સીંચીને મોગરો ખીલવવાની કળા, પ્રેમ જતાવવાની કળા ન આવડે તો એ પછી કેળવવી પડે છે. બધા પોતપોતાને રસ્તે જઇ નથી શકતાં. કોઇ કુંદન જડની જેમ ઉભો રહી જાય છે અધવચ્ચે. પછી પોતાની સહજ ભૂલ માટે જાતને કોસતો પ્રિયજનના કદમ જે કેડીએ હોય ત્યાં ચૂપચાપ પાછળ પડછાયો બની એના મુક રખેવાળની જેમ ચાલ્યા કરે છે. એના શોખ, એની પસંદને પોતાનું તળ બનાવીને પસંદ કરે છે. પોતાના દિલનું દર્દ, એના ક્ષણિક સહવાસના સ્મિતમાં છુપાવતો રહે છે. હૃદય પર રોજ બોકિસંગ રિંગ જેવા મુક્કા પડે છે. આંસુ આંખને બદલે મગજમાંથી લોહી બનીને ઝમે છે…

અને એ કંટકછાયા પ્રેમપંથ પર કંકુને બદલે લોહીના પગલાં પાડતા ચાલતા ખામોશ પાગલની ભીતર પરમાત્માનો આવાસ થાય કારણ કે એનું અંતર રોજ નીતરી ચોખ્ખું થાય છે, એ ત્યાગ અને બલિદાનનું જીવતું ગીત બને છે. કારણ કે મુળ વાત છે પ્રીત માટે ફના થઇ જવું, પોતાના જીવથી વધુ અન્યને ચાહવું. એમાં અકલ કે પર્દે પીછે કર કે ઘુંઘટ કે પટ ખોલ, તો હે પિયા મિલેંગે! ઉસી કો પાના, ઉસી કો ખોના… નૈનો સે ના કુછ દેખા જાતા હૈ, નૈના મીંચો તો વો સબ દિખ જાતા હૈ… જહાં પે વો ના, વહાં પે સૂના !

એટલે ફિલ્મનું કૈલાસ છેલ્લે આવે છે. પ્રેમમાં સમર્પિત થઇ ખતમ થતો નાયક નવો નથી, પણ એનો સંવાદ નવો છે. બહુ જાણીતો થયેલો એ સંવાદ સમશેર જેવો ધારદાર છે. હજુ દિલમાં રાખની નીચે અંગારા છે- પણ સાલા, અબ ઉઠે કૌન? કૌન ફિર સે મેહનત કરે દિલ લગાને કી, દિલ તુડવાને કી. યે લડકી આજ ભી હાં બોલે તો મહાદેવ કી કસમ વાપસ આ જાયેંગે… લેકિન અબ સાલા મૂડ નહિ હૈ!

હા, આ ધોબીપછાડ ખાધી હોય એને સમજાય કે આ પ્રેમના ચક્રવ્યૂહમાં પુનરપિ જન્મમ, પુનરપિ મરણમની જેમ પીસાવું કેવો કાતિલ અનુભવ છે. ફરીને કોણ એ કરે? હવે એ ઇનોસન્સ, એ થ્રિલ, એ ચાર્મ ઘસાઇ ગયો હોય. એ મજાઓ પાછળની સજા દેખાઇ ગઇ હોય. હવે થાક લાગે એક વાર જે ઉત્સાહ હતો એ ઓસર્યા પછી! લો ઓફ ડિમિનિશિંગ રિટર્ન મુજબ પહેલા- બીજા-ત્રીજા કોળિયા પછી સ્વાદ ફિક્કો થતો જાય…. પ્રેમ તો દુનિયા દંગ રહી જાય, એવો કરીએ પણ જવા દો, એની કદર કેવી થાય છે, એ જોયા પછી મૂડ નથી!

છતાં ય ફિલ્મના અંતની જેમ નવા નવા ‘રાંઝણા’ પેદા થતા રહેવાના ! અગર મિલે ખુદા તો, પૂછુંગા ખુદાયા… જીસ્મ મુજે દે કે મિટ્ટી કા, શીશે સા દિલ ક્યો બનાયા ? ઔર ઉસપે દિયા ફિતરત કે વો કરતા હૈ મુહોબ્બત… વાહ રે વાહ તેરી કુદરત, ઉસ પે દે દિયા કિસ્મત !

 ફાસ્ટ ફોરવર્ડ

‘સાચો પ્રેમ એકતરફી હોય તો પણ શું એ પ્રેમ નથી? જયારે તમે કોઇને તમારૃં અસ્તિત્વ જ આપી દો અને બદલામાં પ્રેમને બદલે (શારીરિક નહિં તો) માનસિક ત્રાસ પણ સતત સહન કરો, ત્યારે તમે એના ગળાબૂડ પ્રેમમાં હો છો. લાગણીને ના સમજનારાથી અલગ થઇ જવાનું બોલવું સહેલું છે, પણ વાસ્તવિકતા એ છે કે એ હેરાન કરે કે તિરસ્કાર કરે તો ય દૂર ના જઇ શકો! પોતાના અવગણના કરતા પોતાને જે સ્થાન જોઇતું હોય, એ સ્થાન પર બીજાને જુએ ત્યારે સહન ન થઇ શકે. જીયા ખાનની જેમ કોઇ આત્મહત્યા કરે, કોઇ જીવતા રહીને રોજ મરે!

(શૈલેષ સગપરિયા)

raanjhna 5

 

 

48 responses to “રાંઝણા – 2

 1. Riddhi

  July 7, 2013 at 4:22 AM

  really superb
  best fast forward ever…..:-);-)

  Like

   
 2. Mehul Shah

  July 7, 2013 at 8:09 AM

  No one except JV can write such masterpiece article. One of the best FF so far. Very near to everyone’s heart and life.This article took my memories 15 years back in seconds. Hats off to you THE GREAT JV.

  Like

   
 3. Brijesh B. Mehta

  July 7, 2013 at 10:00 AM

  Reblogged this on Revolution.

  Like

   
 4. Jitatman01

  July 7, 2013 at 10:55 AM

  ‘ચૂલામાં પડી તારી ફ્રેન્ડશિપ, કપાળ તારા બાપનુ’ કહી પતલી ગલીમાં છટકજો. THE BEST.. 😉

  Like

   
 5. Dharmesh Vyas

  July 7, 2013 at 10:58 AM

  મસ્ત બહુ જ સરસ જયભાઈ , તમારા પહેલા ભાગ ને લીધે જ મેં મુવી જોઈ, બાકી જોવાના મુડ માં નહોતો 😉

  Like

   
 6. manspatel

  July 7, 2013 at 11:00 AM

  Jaybhai just amazing! You have made me remember my old days!!! One song from NEW YORK MOVIE Dedicated to all the Ranjhnaas of the world ” Tune jo na kaha woh main sunta raha” awsome. But one thing I want to tell is there is a third category of Ranjhnaas who are eventhough in minority but have made this love their base in life to concore the world.

  Like

   
 7. Hasit

  July 7, 2013 at 11:26 AM

  Golden article and glolden tips for all lovers… Kaash This article/movie would come much earlier…..Thousands of lovers would have been saved…..

  Like

   
 8. yash

  July 7, 2013 at 11:40 AM

  sir.
  shu prem ma eklo prem jaroori 6??ke potani image prabhav,,,ke aavu badhu..??
  baki ekli prem ni lagani ne to koi pu6tu pan nathi…little experience..
  aam to ans lekh ma apayelo j 6…
  baki love story vacho ke movies..anubhav atle anubhav..
  heart touch article..

  Like

   
 9. Devang Soni

  July 7, 2013 at 12:18 PM

  Prem thato to dil thi hoy chhe pan ene melavava dimag no upayog karvo padto hoy chhe.. Milind soman ni rules: pyar ka superhit formula jova jevi khari ane ena jevi film boys mate banvi joie.

  Like

   
 10. priyanka

  July 7, 2013 at 12:29 PM

  simply..awsome

  Like

   
 11. AJAY OZA

  July 7, 2013 at 12:33 PM

  waah.. superb !!

  Like

   
 12. Darshak patel

  July 7, 2013 at 12:34 PM

  jay…raanjhanaa 1 & 2 vaanchi ne kharekhar khoob j maja maja padi gai…excellent writing..boss…
  jivan na darek tabakke ek vaat chokkas kaam aave che..ane te che krushna ane krushna buddhi….jeo rukmani..satyabhama..vishakha..radha..badhiye ne handle karta hata..ane ema ni ek pan bahar nazar nahoti dodaavati….ane aatli ochhi hoy tem pachhad thi mira o pan line ma taiyar raheti hoy…stri ne dil thi chahvani..pan handle to buddhi thi j karvani…..jo sukhi thavu hoy ane raanjhanaa na banavu hoy to….

  Like

   
  • Prakash M Jain

   July 7, 2013 at 2:10 PM

   Totally Agreed with (Darshak patel July 7, 2013 at 12:34 PM)(stri ne dil thi chahvani..pan handle to buddhi thi j karvani).One Gujrati Proverb allready available for This that i heard in my teenage is ” Strine Bhale Sona na Koliya Khavadaviye Pan Dhakma to Hamesha Rakhiye”. Heard from my neighbour aunty talking with her friend. I Dont know that time what she said; for which reference; but after a years today; a father of teenage daughter and son; I feel that she was very right. Little Fact of Life.

   Like

    
 13. Jay Bhatt

  July 7, 2013 at 12:55 PM

  awesome

  Like

   
 14. mayuri

  July 7, 2013 at 1:06 PM

  kya kehne is ishq ke…,
  sekdo mare.. lakho taiya bethe he…

  Like

   
 15. virajraol

  July 7, 2013 at 2:13 PM

  And here it goes to the “favourite posts”……

  ફ્રેન્ડઝોન થી લઈને પ્રેમ ના દુખ, પ્રેમ નું ટેમ્પરરી સુખ, પ્રેમ કઈ રીતે આંધળો કરે અને પ્રેમ કઈ રીતે આંખો ઉઘાડે એનું એકઝામ્પલ, શું ખરેખર પ્રેમ દરમિયાન એક મેલ કે ફીમેલ દિલમાં ચાલતું હોય છે તે બધું જ એક જ લેખ માં સાફ સાફ, ક્લીઅર-કટ, એકદમ ઝક્કાસ રીતે સમજાવી દીધું!!
  હેટ્સ ઓફ ટુ યુ સર, હેટ્સ ઓફ ટુ ધીસ આર્ટીકલ!! 🙂

  Like

   
 16. Gopal Gandhi

  July 7, 2013 at 3:16 PM

  Jay bhai,

  isq jab had se par ho jaye, zindigi bekar ho jaye,
  isq itana bhi na jatao ke, hushn sar pe savar ho jaye.

  Truth is stranger than fiction

  movie karta pan strange kissa o ketlay na dilo ma dharbai ne padya hase.

  kundano jago, jay bhai ke che tem never accept only frendship from whom you love.

  HATS OFF TO YOU JAYBHAI

  Like

   
 17. dharati

  July 7, 2013 at 3:52 PM

  since 14 years first time evu lagyu k tamra article ma partiality 6e.

  Like

   
  • chaudharijayesh232

   July 9, 2013 at 5:34 AM

   Realy…..i want to say for your comment……the whole article which is based on Ranjana is totaly talk of feeling of love which is not accepted
   by other partner whether it is male or female……where is partiality..???? If you think then you r far away from the massage of this movie…..think abt it!!!

   Like

    
   • dharati

    August 8, 2013 at 12:05 AM

    i hv got the msg…m nt talking abt feeling of love …but some of the lines are destructive..મોટે ભાગે ભણેલી, સ્માર્ટ લાગતી છોકરીઓને ય પ્રેમ કે પસંદગીની બાબતમાં પોતે શું કરે છે, તેની ખબર ખુદને ય હોતી નથી. like dis…

    Like

     
 18. sweety

  July 7, 2013 at 6:00 PM

  મરજી થી તારી ગઈ છે તું, મનફાવે ત્યારે, યાર!
  ખૂલ્લાં છે દ્વાર, આવવાની છૂટ છે તને.

  અડધી રમત થી ઊઠવાની છૂટ છે તને,
  તારી શરત થી જીતવાની છૂટ છે તને.

  વાતો જો થઈ શકે તો દિલે બોજ ના રહે,
  સીવેલાં હોઠ લઈ જવાની છૂટ છે તને.

  નિશ્ચય છે મારો, હું તને પામું આ જન્મ માં,
  ચોર્યાસી લાખ વેઠવાની છૂટ છે તને.

  ડૉ. વિવેક મનહર ટેલર

  Like

   
 19. Chirag

  July 7, 2013 at 8:09 PM

  ચાલ … મારી સાથે …

  ભરી દે તારો પ્રેમ
  દહેકતો
  મારી નસેનસમાં વહેતો કરી દે હવે…
  જેથી …
  અન્ગારોથી લથબથ
  પથ બને હિમાલય-શો શીતળ
  ‘ને હું દોડું અવિરત …

  પ્રગટાવી દે
  તારા પ્રેમનો અગ્નિ
  મારા અણુ-અણુની આહુતિ આપી …
  જેથી …
  બચે નહીં મારું શરીર
  માત્ર રહે શુદ્ધ આત્મા
  ‘ને પામું હું તારું અદ્વૈત અવિરત …

  રચી દે સમગ્ર સૃષ્ટિ
  તારા પ્રેમનાં તરન્ગો થકી હવે …
  જેથી …
  તારા વિનાનું ના હોય કશું
  ‘ને હમ્મેશ હું રહું તારા આગોશમાં …

  ચાલ … મારી સાથે … હવે … ઓ, “રોશની”!

  Like

   
 20. Dipika – Furthest one lone star who dares to shine!

  July 7, 2013 at 11:38 PM

  Well Balanced article! Specifically Aa article ma Kyank vanchta hu atki padi hou to next para ma tamari vat samjai jati….mate well balanced! still kyank kyank personally disagree hou to pan tamaro stand tame clear ane broad rakhyo che….(Y)
  Ane aa pic (Last one) Superb…Amazing…..:O pic jota shbdo khuti jay,thank god! 😀

  Like

   
 21. chaitali patel

  July 8, 2013 at 1:03 AM

  jv tamoro pehlo article vanchya pachhi movie joe..thank u jv.. 4 wonderfull article..movie jovani article vanchya pachhi khub maja avi.realy awesome movie..again tnk u so much jv 4 wonderfull ride of love in ur article.

  Like

   
 22. mahavir rao

  July 8, 2013 at 11:35 AM

  jay paheli comment vanchine film joy..pachhi hu je vat kdach ochhi samjyo ae vat aapna aa lekh dawara samjani.khubsars bahu mja aavi.thanks

  Like

   
 23. kinjal patel

  July 8, 2013 at 12:23 PM

  awsme……i have seen mv coz of u….

  Like

   
 24. Ajay Vanjani

  July 8, 2013 at 5:40 PM

  આફરીન….
  જયભાઇ…. ખરેખર આ બન્ને આર્ટીકલ વાચ્યા પછી, એકજ ઉદગાર નિકળે છે…
  “આફરીન”.
  પ્રેમ નું ખરેખર સચોટ નિરુપણ કર્યું છે તમે.
  એવું લાગે છે જાણે કે પ્રેમીઓના હ્રદયને તમે વાચા આપી દીધી.
  પ્રેમનું આટલું ઉંડાણભર્યું નિરુપણ ફ્ક્ત આપ જ કરી શકો છો.
  Hats Off Sirji…

  Like

   
 25. kashyap patel

  July 8, 2013 at 8:26 PM

  jay bhai i wish ke tame tamara wednesday ane sunday avta badha j leakh aa blog per muko tenu ek logical reason che.atiyar na young generation ne book ke news paper read karvano bahu kantaro ave che(mara young brother in law na kehva mujab).so if u want to connect with future young generation it is must as i think.this is just a suggeation.

  Like

   
  • Prakash M Jain

   July 13, 2013 at 5:56 PM

   1000% Agreed

   Like

    
 26. Chirag

  July 8, 2013 at 9:03 PM

  Your writing skill is best sir…

  Like

   
 27. Chirag

  July 8, 2013 at 9:06 PM

  Hello Sir.

  This story is very nice. But your writing style is super…. unfortunately this story some similar with my life. Now i am living this type of life. Only end is not sure what will be happen!! But i m quite sure what is happen with me at end.

  Like

   
 28. Sachin Vyas

  July 9, 2013 at 12:00 AM

  “કુંદનબિરાદરો, મોટી દક્ષિણા ચૂકવીને જડેલો ગુરૂમંત્ર બરાબર યાદ રાખો …..”
  Aap bhi isi kataar(queue) ka hissa he, kya ??…:)..

  Like

   
 29. Sachin Vyas

  July 9, 2013 at 12:03 AM

  And waiting in Raanjhna – 3 …

  Like

   
 30. Ketan Desai

  July 9, 2013 at 12:06 AM

  Ek Ladki Thi Jo Bagal Mein Bhaithi Thi..
  Ek Kuch Doctor Jo Abhi Bhi Iss Umeed Me The Ki Shayad Yeh Murda Phir Jaag Pade..
  Ek Dost Tha Jo Pagal Tha.. Ek Aur LadkiThi Jisne Apna Sab Kuch Haar Diya Tha Mujhpe..
  Meri Maa Thi, Baap Tha, Banaras Ki Galiyaan Thi Aur Yeh Ek Hamaara Shareer Tha Jo Hume Chord Chuka Tha..
  Yeh Mera Seena Jisme Ab Bhi Aag Baaki Thi..
  Hum Uth Sakte The Par Kiske Liye.. Hum Cheek Sakte The Par Kiske Liye..
  Mera Pyaar Zoya, Banaras Ki Galiyaan, Bindiya, Muraali Sab Mujhse Chooth Raha Tha…
  Mere Seene Ki Aag Yaa Toh Mujhe Zinda Kar Sakti Thi Ya Fir
  Mujhe Marr Sakti Thi,
  Par Saala Ab Uthe Kaun, Kaun Phir Se Mehnat Kare Dil Lagane Ko, Dil Tudwane Ko, Abe Koi Toh Aawaj De KeRok Lo,
  Ye Jo Ladki Murda Si Aanke Liye Baithi Hai Bagal Me,
  Aaj Bhi Haan Bol De Toh Mahadev Ki Kasam Waapas Aa Jayen Par Nahi Ab Saala Mood Nahi, Aankhe Moond Lene Me Hi Sukh Hai,
  So Jaane Me Hi Bhalayi Hai,
  Par Uthenge Kisi Din Ussi Ganga KinareDamru Bajane Ko, Unhi Banaras Ke Galiyo Me Daud Jaane Ko, Kisi Zoya Ke Ishq Me Phir Se Padh Jaane Ko..!!

  Like

   
 31. RAMESH LAKHANI ( Mumbai )

  July 9, 2013 at 12:38 AM

  Jv sir , BaS hamnaj inox ma movie joi ne bahar niklyo wow jevo tamaro article aevu j fantastic movie nice very nice I think these are one of the best article , from best director aanand rays film. Dil thi movie banvi Che ne aeva j dil thi tame articale lakhthyo Che. Dil to baccha he ji kya kare it ni thokre khane ke bad bhi na Jane kyu bar bar isaq karta hai dil,BaS aavu dil thi lakhelu kainak vachye to khare khar aaje pan duniya ma prem nu astitav hova no ahesas thay Che,keep it up jv,

  Like

   
 32. bhavika patel

  July 9, 2013 at 3:05 AM

  Jay sir tame tamari half capacity thi avu behtarin jivo cho to jo tamara nasib ma pure puri capacity thi jivavanu lakhyu hot to.. loko gujrat ma modi ne bhuli jat ne kadash tamane yaad vadhare karta hot..

  Like

   
 33. hs

  July 9, 2013 at 3:37 AM

  Very touchy JV. The beauty about your writing .is you feel what you have seen and your pen writes expressions which even can be felt reading too far.
  This line was awesome..લવની દરખાસ્તના જવાબમાં આપણે ફ્રેન્ડશિપ કરીએ એવું કહે કે કાળોતરો નાગ ફેણ ચડાવી બેઠો હોય એમ ઠેકડો મારીને, મુઠ્ઠીઓ વાળીને નાસજો. ‘ચૂલામાં પડી તારી ફ્રેન્ડશિપ, કપાળ તારા બાપનુ’ કહી પતલી ગલીમાં છટકજો.
  Looks more like self experienced learning 😉 ?!

  Like

   
 34. jalay shukla

  July 9, 2013 at 10:37 AM

  ssssssssssssuuuuuuuuuuuupppppperb….love you…me aa movie 3 vkht joyu(2 vkht DVD ma)..mara mgaj mathi asr jati nthi..aa asr kem nthi jati ek column aena vishe lkh jo…pn khrrkhar shu movie che jay bhai..vat jva dyo..dhanush bhai na serious dialogue to 1000% boys mate j che…pn comedy dialogue bhu gmya ….ane “..–RAANJHNAA-3..–” lkh jo ho..please..

  Like

   
 35. amulsshah

  July 9, 2013 at 12:50 PM

  JAIBHAI,

  HAVE BANDH KARO TO SARU,

  THIRDCALSS MOVIE
  THIRD CLASS MUSIC BY AR REHMAN

  NO STORY-NO LOVE-ENDLESS STRUGGLE

  Like

   
 36. amulsshah

  July 9, 2013 at 12:53 PM

  SORRY…

  YOUR ARTICLES ON MOVIE ARE BEST TO GIVE BOOST TO VIEW THIS MOVIE

  BUT AFTER WATCHING MOVIE, ONE CAN DECIDE IT IS NOT UP TO THE LEVEL WHAT YOU HAVE COMMENTED-DISCRIBED-LOVE

  Like

   
 37. koobavat

  July 10, 2013 at 7:37 AM

  I felt the same, ditto, but could not have expressed in this depth.
  Your depth is your height.
  Loved to read.
  Jay ho !

  Like

   
 38. rids

  July 11, 2013 at 9:19 PM

  saras vishleshan … n Last para is absolutely true …. In real life only few can give respect and love to one who love them with purity and bottom of the heart. Otherwise in many cases situation like ‘Kundan’ — somebody love kundan but kundan love some1 else and that some1 else behind someother.& finally no buddy happy.

  Like

   
 39. Ronak Rajendra Jain

  July 13, 2013 at 8:30 PM

  અને સપાટ સોનમે એ પાત્રના વળાંકો બરાબર ઉપસાવ્યા છે.
  thats why i like u…..

  Like

   
 40. Urvij

  July 14, 2013 at 9:42 AM

  બસ હજી ગઈકાલે જ રાંઝણા જોઈ અને પછી તમારા લેખ વાંચ્યા અને જિંદગી ના પાછલા અમુક વર્ષ યાદ આવી ગયા

  Like

   
 41. Nilesh

  July 23, 2013 at 7:34 PM

  Reading again and again …. kash vo bhi ye padh le….

  Like

   
 42. bansi rajput

  December 3, 2014 at 3:57 PM

  my goodness………. 🙂 ❤ 😦 speechless

  Like

   
 43. udaydesai2k5

  October 27, 2015 at 11:03 PM

  Ohh my GOD ) you have described all the feelings of real man and real love! Hats off man!

  Like

   
 44. udaydesai2k5

  October 27, 2015 at 11:19 PM

  One of the best article ever I have witnessed! Great job! You must have experienced such phase! Straight from heart!

  Like

   

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: